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HABARI KITAIFA

KABWELA                                                       Na Fadhili Mohammed                                  

Zone-KiSEZ yachangia 
uchumi viwanda Kigoma

Na Jenifer Gilla

LICHA ya juhudi kubwa zi-
nazofanywa na serikali na wa-
dau wa mazingira kuweka fuk-
we katika hali ya usafi jijini Dar 
es Salaam, tatizo la utupaji wa 
taka hizo limeendelea kuathiri 
biashara kwa wawekezaji wa-
dogo wa maeneo hayo.

Ripoti ya Muungano wa 
Kimataifa wa Kuhifadhi Mali 
Asili (IUCN) kuhusu plastiki na 
jamii za ufukweni nchini   ya 
mwaka 2021 inaonyesha kuwa 
asilimia 40 ya taka hizo zi-
nakusanywa,  lakini asilimia 
96 hazisimamiwi na kusaba-
bisha kuingia kwenye mab-
wawa, bahari na maziwa.

Nipashe ilitembelea katika 
ufukwe wa Raibow, Mbezi 
Beach na Msasani jijiji Dar es 
Salaam, maarufu kama Beach-
mavi na kukuta taka za plastiki 
zimezagaa huku wafanyabi-
ashara wakilalamikia hali hiyo 
kuathiri shughuli zao.

Mfanyabiashara wa vinywaji 
katika ufukwe wa Rainbow, 
Ramadhani Juma,  alisema 
kwa sasa biashara yake imed-
horota ikilinganishwa na 
miaka sita iliyopita wakati 
anaanza kwa sababu watu ha-
watembelei fukwe hiyo kuto-
kana na uchafu.

Alitaja aina za taka zilizos-
hamiri kuwa ni taulo za kike, 
diapers (nepi za watoto), chu-

pa na mifuko ya plastiki, taka 
za hospitali kama mabomba 
ya sindano na chupa za drip 
jambo linalohatarisha mazin-
gira na afya za wanadamu.

“Zamani angalau watu wa-
likuwa wanapita eneo hili 
kupunga upepo ufukweni 
wananunua vinywaji sasa hivi 
hakuna watu kwa kuwa fuk-
we imejaa taka za plastiki pia 
zimezagaa,” alisema.

Juma mwenye familia ya 
watoto watatu alisema wakati 
anaanza biashara hiyo alikuwa 
anauza kreti mbili za soda kwa 
siku, lakini sasa hivi anauza 
nusu kreti.

Mfanyabiashara mdogo wa 
chakula katika ufukwe wa 
Beachmavi, Zuhura Magimbe, 
alisema wateja wamepungua 
na waliobakia ni wavuvi wa-
naofanya shughuli zao eneo 
hilo.

Alisema wakati anaanza bi-
ashara katika eneo hilo mwaka 
2015 alikuwa anauza hadi kilo 
tano na kilo tatu za ugali kwa 
siku kwa kuwa watu mbalim-
bali walikuwa wakitembelea 
eneo hilo, lakini sasa anauza 
wali kilo mbili na ugali kilo 
mbili.

“Watu sasa hivi hawaji tena 
kama zamani, taka zime-
kuwa nyingi hasa kipindi cha 
mvua, lakini pia kuna mifumo 
imewekwa inamwaga maji 
machafu katika eneo hili kwa 

hiyo maji ya bahari ni meusi 
hayana mvuto na harufu ni 
kali,” alilalamika.

Wakati mamalishe, Jacline 
Joseph alisema moja ya 
changamoto anayokutana 
nayo katika biashara yake 
ni wateja kuchagua mboga, 
wengi wakikataa kula samaki 
wakiamini kuwa si salama ku-
tokana na madhari ya fukwe 
hiyo.

“Wateja wengi hasa wanao-
pita njia, wakija hapa wanak-
wambia kama hauna mboga 
nyingine basi, ila samaki hap-
ana, ukiwauliza sababu wa-
nasema hayo maji machafu ya 
habarini huyaoni, hao samaki 
hawatokuwa salama kwa afya 
zetu,” alisema.

Mjumbe wa Serikali ya Mtaa 
na Mwenyekiti wa Kamati ya 
Mzingira, Mbezi Beach A, Karo-
line Ngoda, alisema uchafu 
katika eneo hilo unachangiwa 
na Mto Mbezi pamoja na mito 
mingine iliyopo katika jiji hilo, 
inayomwaga maji baharini.

Alisema huandaa utaratibu 
wa kusafisha fukwe hizo mara 
kwa mara  kwa kushirikiana 
na wadau, lakini baada ya 
muda mfupi taka hizo zinaru-
di tena hasa kipindi cha mvua.

Aliiomba serikali kuweka 
chujio katika mito inayotiriri-
sha maji ili kuzuia taka kuingia 
katika bahari.

Mkurugenzi wa Taasisi ya 

Mikakati ya Maendeleo En-
delevu (TSDI), Fredy Kwezi, 
alisema pamoja na juhudi 
kubwa wanazofanya wadau 
wa mazingira kusafisha fukwe 
hizo hali haibadiliki jambo lin-
alokatisha tamaa.

Alisema kama ufukwe huo 
ukiwa katika hali ya  usafi 
utakuwa chanzo kizuri cha 
kuiingizia serikali mapato na 
kuwanufaisha wafanyabiasha-
ra wadogo wa eneo hilo na 
kuiomba serikali itilie mkazo 
kuboresha hali ya usafi katika 
eneo hilo.

Mkurugenzi wa Taasisi ya 
Utu na Mazingira (HUDEFO), 
Sarah Pima,  alishauri jamii 
kufuata Sheria ya Mazingira 
ya mwaka 2004 kifungu nam-
ba 106 inayotaka mtu yeyote 
kutochafua  mazingira au ku-
ruhusu mtu mwingine kufan-
ya hivyo.

Aidha, amewakumbusha 
viongozi wa serikali kuanzia 
ngazi ya mtaa kutekeleza maa-
gizo ya sheria ya mazingira 
mwaka 2004 kifungu namba 
1(a) inayowaeleza kuhakikisha 
taka  zote zinaainishwa na ku-
chambuliwa kuanzia ngazi ya 
familia zinakozalishwa.

Alisema kwa kufanya hivyo 
itasaidia taka hizo hasa za 
plastiki kutotupwa ovyo na ku-
zagaa mitaani hali zinazosaba-
bisha kuingia kwenye mitaro 
ya maji na kuishia baharini.

Wafanyabiashara walalamika 
plastiki kuchafua fukwe Dar

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Maeneo Maalum ya 
Kiuchumi ya Kigoma (Kigoma Special 
Economic Zone-KiSEZ) imechangia 
kuvutia wawekezaji, kuzalisha ajira na 
maendeleo ya viwanda katika Mkoa wa 
Kigoma.

KiSEZ ni kampuni ya serikali iliyope-
wa leseni na Mamlaka ya Eneo Huru 
la Uwekezaji kwa Mauzo Nje (EPZA) 
ambako kwa sasa kuna viwanda sita, 
vitatu vikiwa vinafanya kazi na vingine 
katika hatua mbalimbali za ujenzi.

Mkurugenzi Mtendaji wa KiSEZ, San-
gu Deogratius, alisema mwishoni mwa 
wiki kuwa serikali imeendelea kubore-
sha miundombinu ya eneo hilo lenye 
ukubwa wa hekta 600,000 ili kuwavu-
tia wawekezaji wengi zaidi.

“Kutokana na ongezeko la wawekeza-
ji katika eneo la KiSEZ, mchango wake 
katika maendeleo ya viwanda na 
uchumi wa Mkoa wa Kigoma umeku-
wa ukiongezeka kwa kiasi kikubwa,” 
alisema.

Kampuni ya KiSEZ ilianzishwa 
mwaka 2013 kwa lengo la kuvutia 
wawekezaji wa ndani na nje kuwekeza 
kwenye viwanda mkoani Kigoma na 
pia kukuza biashara na mikoa ya jirani 
na nchi za Maziwa Makuu.

Ongezeko la uwekezaji wa viwanda 
katika eneo hili utachangia zaidi ku-
zalisha kazi kwa wakazi wa mkoa huu, 
kupata mafunzo na ujuzi mbalimbali, 
na kulipa kodi mbalimbali za serikali.

Mmoja wa uwekezaji mkubwa am-
bao umepata leseni kutoka kwenye 
mamlaka ya EPZA ni kiwanda cha 
kuchakata asali cha Thirdman Com-
pany Limited. Meneja wa Operesheni, 
Ziman Mbena alisema, kiwanda hiki 
kilichoanzishwa mwaka 2018 na kili-
zalisha tani 40 kwa mwaka. Lakini hadi 
kufikia mwisho wa mwaka jana uzal-
ishaji ulifikia tani 1,000 na kwa mwaka 
huu malengo ni kuzalisha tani 1,800.

Kiwanda hicho cha kuchakata asali 
kimeajiri watu 60 kwa ajira za moja 
kwa moja na kufanya kazi na wafugaji 
wa nyuki zaidi ya 1400 katika mikoa ya 
Kigoma, Tabora na Singida.

Alisema katika kuhakikisha ubora 
unazingatiwa, kiwanda kimewaingiza 
wafugaji nyuki kwenye kanzi data kwa 
ajili ya kufuatilia uzalishaji wa asali 
unaozingatia viwango vinavyotakiwa 
katika soko. 

Pia, wanatoa mafunzo kwa wafugaji 
wa nyuki ili kuweka na kuzingatia maz-
ingira ya ubora katika ufugaji wao.

Alisema masoko makubwa ya bid-
haa za asali ni pamoja na Afrika Kusini, 
Norway, Sweden, Amerika na Australia.

Kiwanda kingine ni NexGen Solawazi 
Limited ambacho huzalisha umeme 
wa megawati tano na kuwauzia Tane-
sco kwa ajili ya kusambaza sehemu 
mbalimbali za mkoa wa Kigoma.

Mkoa wa Kigoma haujaunganishwa 
na gridi ya Taifa,  umeme huo ume-
kuwa chachu kubwa katika maendeleo 
ya viwanda na shughuli nyingine za 
kiuchumi za mkoa huo.

Msimamizi Msaidizi wa kiwanda, Au-
gustine Mabuga, alisema umeme huo 
umepunguza kwa kiasi kikubwa ghara-
ma za uzalishaji kwa kutumia mafuta 
kwa takribani Shilingi bilioni sita kwa 
mwaka.

Mwonekano wa sehemu ya ufukwe wa Rainbow, Mbezi Beach, Dar es Salaam. PICHA: JENIFER GILLA


