T C—

e

[_ﬁ =

D

Alhamisi Aprili 25, 2024
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Kutofuatwa kwa sheria ya mazingira

NA WARIOBA IGOMBE.

KOA wa Morogora ni

miongoni mwa miikoa

nchin, ambayo wananchi
wake wanatamani kuona siku maoja
nao unakuwa ni jiji kama ilivyo
lewa wananchi wa mkoa wa Dar es
Salaam ,Mwanza ,Arusha, Tanga na
Dodoma ambayo ni majiji.

Lakini ndoto za wananchi hawa
wa Morogoro inaweza kushindwa
kutimia kutokana na sababu
mbalimbali, ikiwemo miundikano
wa taka ngumu na hii hi kwa
sababu ya sheria ya mazingira
mkoani humo maarufu,kwa jina ia
Mijl kasoro Bahari kutofuatwa.

Kwa mjibu wa sheria ya
usimarnizi  wa  mazingira

b
mwaka 2004 kifungu Na 11B¥l)

kinachohusu taka ngumu ni kuwa
Mamlaka ya serikali za mitaa,
itatenga vituo vya kuweka taka
kwa muda ambavyo vitatumika
kukusanyia taka ngumu katika
majiji, manispaa, miji au maeneo
mengine.

heria hiyo ineleza kwamba
kabla ya mamiaka ya serikali za
mitaa haljatenga eneo kuwa kituo
cha kuweka taka ngumu, kwa muda
kwa madhumuni ya kukusanya
taka hizo, mamlaka hiyo itafanya
tathmini ya. athari kwa jamii, ag:a
na mazingira.

Lengo la kufanya tathimini
hiyo ni kuhakikisha kuwa eneo hilo
linatosha.kwa ukubwa na liko mbali
na makazl ya watu, kuhakikisha
uondoaji wa mara kwa mara wa
taka ngumu unafanyika ili kuepuka
kero na itahakikisha kwamba eneo
hito limewekewa uzio na linalindwa,
il kuzuia watu wasiohustka kuingia.

Mbali sheria hii Kutaka
uondoaji wa taka ufanyike mara
kwa mara kuepuka kero, kutoka
kwa wananchi na pia kuhakikisha
kuwa eneo llllotengwa lirakuwa na
uzio i kuzula wasiohusika kuingia,
sheria hii inaonekana kutofuatwa
hali iliyosababisha kuwepo kwa
malalamiko kutoka wa wananchi
wa Manispaa ya Morogoro.

Katikati ya Mji wa Morogoro,
maeneo ya Uwanja wa Jamhun
karibu na Bwalo la Umwema

kunavyohatarisha afya za wananchi

linalomilikiwa na Jeshi la Kungenga
Taifa{JKT}, kuna eneo limetengwa
kwa, ajili ya kuhifadhi taka kabla
ya kuzizoa na kuzipeleka sehemu
maalumu inayohusika.

Enec hili kuwekwa pipa
maalumu  kwa vya kuhifadhia
taka ngum, hususan za plastiki
lakini kutokana na wingt wa
taka zinazokusanywa maeneo
mbalimbali ya anispaa vya
Morogoro hasa Kata ya Boma,
pipa hili limezidiwa hali inayofanya
wakusanya taka kuFma vikundi
vyao kumwaga taka hizo chini.

Kitendo hiki cha kumwaga taka
chini  kimekuwa kukisababisha
miudikano mkubwa wa taka, hasa
ngumu zikiwemo za plastki hali
ambayo imesababisha malalamiko
ya wananchi wakidal kuwa
miundikano huo nl hatari kiafya.

Jackson mkazi wa
Morogoro, anasema miundiano
wa taka katika eneo hilo
unasambabishwa na uzembe wa
viongozi wa serikali waliopewa
jukumu la kusimamia sheria za
Jmazingin’a. hivyo kuleta athari kwa
amil.

“Eneo hili kdna shule hivyo
wanafunzi wanapita kila sikuy,
kuna njia ambayo watu wa rika
zote tunapita pa, lakini pia
kuna biashra ya vyakula kwa hiyo
miundikano huu wa taka hauteti
Rg:ga nzuri kwa jamii,"anasema

Abel anasema sheria za
mazingira inayohusu taka ngumu
zipo wazi, lakini hazifuatwi na ndiyo
sababu ya kuwepo kwa miudikano
huo, amba'\fo amewaomba
viongozi wa Manispaa kuliangalia
suala hilo kwa jicho la tatu kwani
bila hivyo kunaweza kusababisha
kuwepo kwa magonjwa ya miipuko.

Naye Sabina jJuma, anasema
miudikano wa taka eno hilo ni
hatari hususan kwa watoto, ambao
wamekuwa wakiptia eneo hilo kila
siku kwenda shule kwani baadhi
yao wamekuwa wakiingia katika
eneo hilo, kwa ajili ya kuokota
chuPa za kuchezea.

Eneo hili ni hatari kwa kuwa
kuna taka mbalimbali, zikiwemo
chupa na mifuko ya plastiki na
chupa za kawaida, hivyo kitendo

.muda am

chawatoto ku,:lta eneo hili ni hatari,

kwani baadhi' yao huingia katika
miundiano wa kata hizi kutafuta
vitu vya kuchezea,"anasema
Sabina.

Inocenti Albert mkazi wa Forest
Manispaa ya Morogoro, anasema
uwepo wa taka hlzo kwa muda
mrefu pasipo  kuondolewa na
mamtaka husika kumesababisha
eneo hilo kuwa na harufu mbaya,
ambapo ameiomba ManlsEaa ya
Morogoro Kkulifunga eneo hilo na
kutafuta sehemu nyingine kwa ajili
ya kuhifadhi taka hizo.

UDHIBITI USAFI WA MAZINGIRA
Mkuu wa Kitengo cha Udhibiti
wa Taka na Usafi Manispaa ya
Morogore Samwel Subi, anakiri
kuwa maeneo mengi ya Manispaa
ya Morogoro, yanakabiliwa na kero
a miundikano wa taka na kwamba
ali hiyo inasababishwa na uhaba
wa magari.

Subi anasema  Manispaa
ya Morogoro, inakabilwa na
changamoto ya magari ya kubebea
taka kutoka sehemu zﬂizoteana
kwa aijili ﬂ kukusanya na kisha
kuzoa ta hizo na kwenda
kuzimwaga eneo lililotayarishwa
kwa ajill ya kumwaga taka.

Anasema kwamba Manispaa
ya Morogoro,_ kuna vikundi vya
usafl ambavyo vimekuwa vikitoa
huduma ya kukusanya taka
na kuzipeleka katika maﬁiﬁa
makubwa gaa kuhifadhia taka, kwa

ﬂo baada ya muda
mapifJa hayo hubwebwa na magari
kwa lengo la kwenda kuzimwaga
taka hizo.

‘Tumeweka maplﬁa makubwa

a kuhifadhia taka kila kona ya
anipaa hii, hasa maeneo yenye
mkusanyiko mkubwa wa ‘watu,
lakini changamoto iliyopo ni magari
yetu ya kubebea taka ni mabovu
na ndiyo sababu ya kusababisha
miudikano wa taka hasa ngumu
zikiwemo za plastiki,"anasema.
Anasema kwamba awali
kulikuwa na kampuni iliyokuwa
ikihusika na uzoaji wa taka, lakini
baada ya mkataba kuisha mwenye
kampuni hiyo hakutaka kuendelea
na kazi hiyo kwani aliona
gharama ya uendeshaji ni kubwa

ukilinganisha na faidia anaTyoipata.

GHARAMA ZA UZOA]| TAKA

Kwa mujibu wa Subi ni kuwa
kila kaya hutakiwa kulipa sh, 1000
kwa a]]ili ya uzoa)l taka katika
makazl yao, huku wafanyablashara
kama vile sokoni au %en e
muhusika kutakiwa kilipa sh. 6,000,
huku wafanyabiashara wakubwa
wakitakiwa kulipa sh. 80,000 kwa
mwezi.

Anasema kitendo cha kila kaya
kulipa sh. 1,000 kwa aijili-ya uzoaiji
taka kwa mwezi haikidhi gharama
za uendeshaji wa zoezi la uzoaji wa
taka na ndiyo sababu za kuwepo
kwa malalamiko ya wananchi juu
ya kasuala zima la miundikano wa
taka.
Mkuu wa kitengo cha udhibiti
wa taka na usafi anaserna hayo

ote yamesababishwa na sheria za
anispaa hiyo inayohusu ada ya
taka, kwani shera hiyo inataka kila
kaya kulipa sh. 1, kwa mwezi
kwa aljlili Kg taka, hivyo kushindwa
kukidhi gharama za uendeshaji.

Subi’ anakiri kwamba kutokana
na changamoto hiyo ya uhaba wa
magari, Manispaa ya Morogoro
inaonekana hatfuati  kikamilifu
sheria ya mazingira ya mwaka
2004, hasa katikae kipengele cha
kutenga maeneo: xa kuhifadhia
taka hususan taka ngumu kwa
muda,maanao yasiyo karibu na
watu,

“Sheria hii ya mazingira inataka
uondoaji wa taka ufanyike mara
kwa mara lll kuepuka kero kutoka
kwa wananchi na pia kuhakikisha
kuwa eneo lililotengwal linakuwa
na uzio na pia linalindwa, ili kuzuia
wasiohusika kuingia lakini kwa
Manispaa yetu sheria hli-ni kama
haitekelezwi kikamilifu,"alisema

Subi.

Tumeweka mapipa
makubwa ya

kuhifadhia taka kila
kona ya Manipaa hii,
hasa maeneo
miaisanyiko mkubwa wa
waty, lakini changamoto
iliyopo ni magari yetu ya
kubebea taka ni mahovu
na ndiyo sababu ya
kusababisha mludikano
wa taka hasa ngumu
zikiwemo za plastiki,”
Samwel Sub, Mkuu wa
Kitengo cha Udhibiti wa
Taka na Usafi Manispaa

ya Morogoro.

HALI ILIVYO

Subi anasema Manispaa ya
Morogoro huzalisha tani 337 za
taka a siku, kutoka maeneo
mbalimbali hususan maeneo
Ka masoko, biashara ya vyakula,

oteli, ikiwa ni pamo{g na kwenye
makazi ya watu pamocja na maeneo
ya blashara za magenge.

Mbali na chan%zémoto a ubovu
wa magarl ya kubeba taka,uhaba
wa magari hayo, Subi anakiri kuwa
Manispaa hiyo hatfuati ipasavyo
sheria ya mazingira, kwa baadhi
ya vipengele kama ka uzio
maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya
kukusanya taka kwa muda.

AFYA NA MAZINGIRA

SULUHISHO LA TATIZO
Subi asasema ili kukabiliana
na changamoto ya miundikano
wa taka, Manuisgaa hiyo imeanza
taratibu za kufanya malekebisho
ggsheria za uzoaji taka, ili kila kaya
data ya kutoa sh. 1,000 kwa
mwez| iwe inatoa sh, 3,000 kwa
mwezi kwani kutasaidia kukidhi

gharama za uendeshaiji.
Anasema suala la taka za
plastki ni  mtambuka hivyo

wananchi wanatakiwa kuelimishwa
juu ya utupaji ovyo wa taka hizo, ili

uepuka athari zake na kwamba
upo utaratibu unaandaliwa wa
kuweka vikusanya taka maeneo
mbaiimbali yaManispaa hiyo, kwa
lengo la kutenganisha taka za aina
zZote.

ATHARI ZA MLUNDIKANO WA
TAKA

Daktari Bingwa wa Majonjwa
{2 ndani katika Hosptali ya Rufaa
koa wa Morogoro Celement
Ltubeya, anasema kuna athari
nyingt za klafya, ambazo mtu
anaweza kuzipata endapo ataishi
katika rmazingira yenye miundikano
wa taka.

Dk. Lubeya anataka athari hizo
kuwa ni magonjwa ya milpuko
kama vile kipindupindu, kuhara,
homa ya matumbo hasa katika
kipindi hiki cha mvua za masika na
el nino, zinazoendelea kunyesha
nchini na kusababisha mafuriko.

Pla anasema mlundikano wa
taka husababisha taka hizo kuoza
na kusababisha harufu mbaya,
harufu hiyo inaweza kuwa na sumu
na hiyo ni kutokana na aina ya taka

zenyewe.
Mbali na athari za kiafya
katika mapafu ya binadamu, pia

kuna taka za plastiki hizi ni hatari
kwani hazioz, lakini zikipigwa
sana na jua kupasuka na kukatika
vipande "vipande na kwa kuwa
maeneo ya kuhifadhia taka F\Irapcn
kwenye makazi ya watu hivyo
vipande vinaweza kuwachoma
mtu hasa watoto na kusababisha
jeraha,"anasema Lubeya.

Dk. Lubeya anatoa uongozi wa
Manispaa Orogoro kuzlnzgatia
sheriaya mazingiraya mwaka 2004,
inayotaka kuzoa taka mara kwa
mara fkiwa ni pamoja na kuweka
uzio sehemu iliyotengwa, kwa ajili

a kuhifadhl taka kwa muda i
uepitka madhara yatokanayo na
miundikano wa taka.

Kwa upande wake Manispaa ya
Moro%;)ro Ndimile Kilatu, anasema
kwamba sherla ya afya ya Jamii ya
mwaka 2009 inazuia miundikano
wa taka kwa muda mrefu, kwani
miundikaho huo unasababisha
athari kwa jamii kiafya, ambapo
amesemsa wote waliopewa jukumu
fa kusimamia usafi wa mazingira
kufanya Kazi kwa kuzingatia sherfa
ya magzingira ya hiyo,

Kilatu| anasema kitendo cha
miundikaho wa taka katikati ya
watu ni hatari, kwani kunaweza
kusababisha madhara kwa jamii
kama vile magonjwa ya milipuko
ikiwemno vifo, hivyo idara zilizipewa
kujumu la kusimamia sheria. hizo
zinatakiwa kuhaklkisha mazingira
yanakuwa safi kita slku.

Meya wa Manispaa hiyo Pascal
Kihanga, anasema atahakikisha
anafanya kila Iliwezekanalo ili
kuhakikisha sheria ya mazingira f¥3
mwaka 2 inafuatwa, kikamil
ili kuondpa kero ya miundikano
wa taka maeneo mbalimball ya
manispaa hiyo.




