NA WARIOBA IGOMBE

PO msemo usemao
Ukuwa “Tunza mazingira
yakutunze” msemo

. huo bado unaonekana
kuwa haujaleta mafanikio
kwani utupaji taka ovyo wa
aina mbalimbali ikiwemo za
plastiki kunaharibu taswira ya

uhifadhi wa mazingira.

Miongoni mwa  athari

za utupaji taka za plastiki
ni  magonjwa mbalimbali
yakiwemo ya saratani, pia
taka hizo huchangia kwa kiasi
kukubwa kuchafua wvyanzo
vya maji ikiwa pamoja na
kuchafua kwa kiasi kikubwa
maji ya baharini na maziwa.

Mazingira ni jumla vya

mambo yote yanayomzuguka -
mwanadamu na viumbe hai
_ katika maisha yao, hivyo kila
tunachokiona ni mazingira
ambapo mazingira yakiwa
katika hali ya usafi hupendeza
na kuvutia.

Mazingira yasipowekwa
katika hali ya usafi
huhatarisha afya ya viumbe
hai waishio katika mazingira
hayo ikiwemo binadamu,
wanyama,na mimea. -

Pamoja na serikali

kutangaza kukataza matumizi
ya mifuko ya plastiki ambayo
ilifungwa rasmi Mei 31,
2019, bado kumekua na
changamoto ya watu kutupa
makopo ya plastiki holela
katika maeneo mbali mbali ya
jamii zetu hapa nchini. -
Hali hii inahatarisha sana
afya ya mazingira kwani
makopo hayo huokotwa na
watoto auwatuwazima,wakati
mwingine bila kufahamu
makopo hayo yalitumika
kuweka kimiminika cha aina
gani.Makala haya yamelenga
inaelezea madhara ya utupaiji
holela wa makopo yaliokwisha
matumizi ya viuatilifu.

Meneja wa Taasisi

Kuendeleza Kilimo hapa
Nnchini(SAGCOT),John Nakei ni
kuwa utupaji ovyo makopo
ya viuatilifu yalivyokwisha
kutumika niuharibufu
~ mkubwa wa mazingira.

Nakei alieleza mbali na
utupaji ovyo wa vifuhashio
vya viuatilifu ikiwvemo makopo
‘ya plastiki kuwa ni miongoni

mwa uharibifu mkubwa wa-

mazingira vilevile  utupaji
huo kunaweza kusababisha
madhara kwa jamii hapa
nchini.

Alisema baada ya matumizi

ya viuatilifu, baadhi vya
watumiaji hususan wakulima
na wafugaji hutupa makopo
_maeneo yasiyo sahihiambapo
watu wengine wakiwemo
watoto huyaokota na kuanza
kuyachezea.

Baadhi ya vijana wanaounda kikundi cha uhamasishaji wa utunzaji mazingira mkoani Morogoro, wakisafisha mto

Morogoro uliopo Manispasaa ya Morogoro, kwa kuondoa chupa za plastiki.

Alisema baadhi ya kina mama

pia huyatumia kwa matumizi
mengine ya nyumbani kama
vile kuweka chumvi, sukari au
vimiminika kama vile maji au
maziwa jambo ambalo ni hatari
kwa afya ya mtumiaji.

Meneja huyo alisema kitendo
hicho kinahatarisha usalama
wa watu na kuepukana na
tatizo hilo, wauzaji wa viuatilifu

wanatakiwa - kabla ya kuuza
bidhaa wanatakiwa kutoa elimu

kwa wateja.

“Kwetu sisi tumekuwa tukiotoa
elimu ya matumizi sahihi ya
viuatilifu baada ya matumizi

‘ambapo tumekuwa tukiwamiza

wakulima kujenga  vizimba

shambani ili chupa zote na

vifungashio vya viuatilifu baada
ya matumizi viweke sehemu
sahihi ili baadaye uchafu huo
uchome” alisema Nakei.

Alisema mbali na watu
kuokota makopo hayo kwa ajiliya
matumizi mengine ya nyumbani
ikiwemo watoto kuyachezea bila
kujali athari zinazoweza kutokea
utupaji ovyo wa makopo hayo
ya vifungashio vya viuatilifu
husababisha kwenda katika
vyanzo vya maji.

Natei alisema suala hilo
ni mtambuka hivyo kila mtu
anatakiwa kulitazamakwajichola
tatu kuepuka athari zinazoweza
kutokea, amewapongeza wadau
wa mazingira ikiwemo Taasisi
ya HUDEFO kwa mikakati yake

Mazingifa ni jumla
ya mambo yote

yanayomzuguka

mwanadamu

na viumbe hai
katika maisha

yao, hivyo kila
tunachokiona ni
mazingira ambapo
mazingira yakiwa
katika hali ya usafi
hupendeza na
-kuvutia

Mazingira
yasipowekwa
katika hali ya
usafi huhatarisha
afya ya viumbe
hai waishio

_ katika mazingira
hayo ikiwemo
binadamu,
wanyama.na
mimea.

Pamoja na
serikali kutangaza
kukataza matumizi

ya kukabiliana na uchafuzi wa

mazingira utokanao na taka za
plastiki.

VIUATILIFU
Viuatilifu ni sumu

ambayo hutumika

kuua,kuangamiza,kufukuza,au
kuzuia visumbufu katika
mimea.Visumbufu vya mimea
vinaweza kuwa wadudu, kuvu
(fangasi),magugu, pamoja na
baadhi ya wanyama na ndege.

Kituo cha Utafiti wa Viuatilifu
cha TPRI (Tropical Pesticide
Research Institute) kimekuwa

kinafanya tafiti na kinatoa

mafunzo na huduma katika
afya ya binadamu, wanyama,
mimea na mazingira juu ya
athari za matumizi yasiyo
sahihi ya viuatilifu.

Mkuu wa Kitengo cha

UdhibitiwaViuatilifunaUtunzaji -

wa Mazingira, TPRIMwema
Felix alitoa ushauri kwa

jamii  hususani  wakulima

wanaotumia viuatilifu
kutokuvitupa holela vifaa
vinavyotumika kutunzia
Viuatilifu baada ya kuvitumia.

Utupaji holela wa makopo
vya plastiki

Felix alisema kwamba
viuatilifu vingi baada ya
kutengenezwa viwandani
huifadhiwa katika makopo au
mifuko ya plastiki au chupa

‘na huwa na maelezo kuhusu

kimiminikar ama kiuatilifu

hicho. ‘
“Watu wengi hasa baadhi ya

- wakulima wamekua wakitupa

holela baada ya kumaliza
matumizi yake.Baadhi ya
vitunzio hivyo kama makopo
au vifuko vya plastiki vimekua
vikirushwa katika vyanzo vya

maji ambayo hutumiwa kwa .

matumiziya binadamu na hata
wanyama pia“alisema Felix.
Kutokana na kushamiri kwa
biashara za makopo ya plastiki
katika maeneo mengi vijana
wengi kutokana na ugumu wa
maisha lakini pia watoto wa
shule wamekua wakitembea

na kuokota makopo ya plastiki

ili kujipatia kipato.

Mbali na kwamba uokotaji
wa makopo haya ya plastiki
inasemekana umesaidia
Kupunguza uzagaaji wa
makopo hayo katika jamii,ni
dhahiri kwamba ukusanyaji
wa makopo hauzingatii afya ya
muokotaiji. :

Katika = maeneo mengi
usalama wa vyanzo vya maiji
umekua katika hatari ya
kuathiriwa kutokana na utupaiji
holela wa vifaa vilivyotumika
kutunzia vimiminika vyenye
kemikali zenye sumu kama
viuatilifu au mbolea za
viwandani. .

Kemikali hizo kwa kawaida
hazionekani kwa macho na
ni vigumu kuzigundua hivyo
maji yanapaswa kupimwa

kwenye maabara kuchunguza
uwezekano wa kuwepo sumu
au kemikali za viwandani.

Felix alisema kwamba taasisi
ya TPRI imekua ikifanya na
inaendelea kufanya chunguzi
huu kwa kushirikiana na wadau

mbalimbali ili hukakikisha jamii

inapata elimu itakayosaidia
sana ekupukana na athari
zinazoweza kusababishwa na
“utupaji ovyo wa makopo ya
plastiki ambayo ni vifungashio
vya viuatilifu. -

Alisema maiji yaliochafuliwa

. huweza kuwa na mabaki ya
viuatilifu ambawyo huweza
kumuathiri binadamu
atumiapo maji hayo na
madhara haya kwa kawaida
huonekana haraka kwa wazee
na watoto kwani wao huwa
na kinga ya mwili (immunity)
ndogos .-

Felix alisema kwa wanyama
~ hutumia kiasi kikubwa cha maji
hivyo pindi wanapokunywa
maji yale yenye mchanganyiko
wa kemikali hizo za viuatilifu
maji _hayo huweza kuharibu
homoni za kike na kiume
na vina saba na kuna hatari
ya kusababisha ° mnyama
kuzaa kiumbe ambacho
hakijakamilika.

Kwa upande wa mimea, Felix
alisema huathirika kutokana
na kunyonya kemikali hizo
na baadae hufa ambapo
‘mimea hiyo inaweza kuwa ni
chakula au hutumika kama
hifadhi kwa wanyama waishio
katika maji na inaathirika na
kufa.

Udongo nao huathirika kwa
kemikali hufyonzwa katika
udongo na kuua wadudu
ambao ni rafiki wa mazingira
na muhimu katika urutubishaji
wa udongo ambapo wadudu
kama minyoo, konokono,
mchwa na hata vyura ambao
huitajika katika ikolojia ya eneo
hilo hufa.

NEMC

Naye, Meneja wa Baraza la
Taifa la Hifadhi na Usimamizi
wa Mazinrira nchini(NEMC)
mkoa wa Morogoro, Abel
Sembeka alisema sheria ya
mazingira ya mwaka 2004
inakataza uchafunzi wa
mazingira wa aina yoyote.

Sembeka alisema kwa

mujibu wa Sera ya'Mazingira ya
mwaka 2021 ni kuwa suala Ia
utunzaji mazingira na utunzaji
Wa vyanzo vya maji ni la kila
mtu hivyo ni wajibu wa kila
mtu kuhakikisha vyanzo vyote
vya maji vinalindwa ipasavyo.
“Katiba ya nchiyetu inasema
kujumu la kutunza mazingira
ni la kila mtu,utupaji ovyo wa
taka kwenye mito,vyanzo vya
maiji ni ukiukwaji wa sheria kwa

wanafanya hivyo wanatakiwa
kuacha kabla sheria haijachua
mkondo” alisema Sembeka.

Nini kifanyanyike kuzuia
utupaji holela makopo ya
viuatilifu

Daktari bingwa wa
magonjwa ya ndani kutoka
Hospitali ya Rufaa mkoa wa
Morogoro Clement Lubeya
alisema kwamba njia pekee ya
kuzuia utupaji wa makopo ya
plastiki holela ni kuihamasisha
Jjamii kutenga maeneo kwaajili
ya kutupa makopo hayo ya

plastiki yaliyokua na viuatilifu.

Alisema kwamba kabla

- ya kutupa chupa iliyokwisha
_kiuatilifu unatakiwa kuisuuza
. kwa maji mengi mara tatu na
baada ya hapo kuiharibu kwa

kuitoboa ili isiweze kutumika

tena kisha kuipeleka katika
eneo la kukusanyia chupa
hizo.

Dk. Lubeya alisema kuwa
utumiaji viuatilifu - kwa njia
isiyo sahihi pia kunahatarisha
afya ya mtumiaji na kwamba
watumiaji wote wanatakiwa

kuzingatia sauala la afya -

kama vile kuvaa gloves kabla
na baada ya kumuliza kazi na
hata wakati wa kuosha kopo
au chupa iliyokwisha kiuatilifu.

“Ii kulinda maji
yasichafuliwe na kemikali
zenye sumu za viuatilifu ni
vizuri kuzuia uchafuzi kwenye
vyanzo vya maji hivyo jamii
inatakiwa kuelimishwa juu ya

hili ikiwa ni pamoja na athari

Za utupaji wa vifungashio vya
aina mbalimbali”anasema
Lubeya.

Alisema vyapo madhara
mengi ambayo yanaweza
kumpata binadamu
asiponzingatia utumiaji na
‘uhifadhi mzuri wa vifungashio
vya viuatilifu kuwa ni pamoja
naafya kudhorota,tumbo
kuuma,kuharisha,kuharibu
mfumo wa damu,huathiri
ini na mengineyo pamoja na
magonjwa ya saratani.

Dk. Lubeya alitoa ushauri
hasa kwa wakulima kutumia
njia za asili za kuzuia wadudu
na mbolea za asili (mboji)
badala ya kemikali zenye
sumu kwani kutasaidia
kupunguza kwa kiwango
kikubwa madhara yatokanayo
na matumizi ya viuatilifu au
mbolea za viwandani,

Stephen Same ni Ofisa
Kilimo Ofisi ya Mkuu wa
Mkoa wa Morogoro, alisema
elimu kuhusu vifaa kinga kwa
wakulima ikiwa ni pamoja

na kuweza sehemu sahihi

vifungashio vya viuatilifu
imekuwa ikilolewa mara
kwa mara lakini baadhi

ya wakulima wamekuwa

wahafuati mashariti ya
wataalamu.

Daktari bingwa wa
magonjwa ya ndani
kutoka Hospitali ya Rufaa
mkoa wa Morogoro
Clement Lubeya alisema
kwamba njia pekee

ya kuzuia utupaji wa
makopo ya plastiki
holela ni kuihamasisha
jamii,kutenga maeneo
kwaajili ya kutupa -
makopo hayo ya plastiki
yaliyokua na viuatilifu.

e

Makopo y plastiki yalj

“Elimu imekuwa ikitolewa
kwa wakulima wengi suala hili
hawalipi uzito na ndiyo sababu
ya kuendea kwa makopo
ya plasitiki na vifungashiol
vingine vya viuatilifu mitaani
hali inayopelea kuchafua
mazingira pamoja na vyanzo
vya maji“alisema Same.

Kwa upande muuzaji

na msambazaji wa
pembejeo,Prisca John
anasema wamekuwa

wakiwashauri sana wakulima
namna ya matumzi sahihi
ya viuatilifu kabla na baada

Kizimba cha kuhifadhia chupa za. p/asik/ n vungash/o ving/‘ne vya Vi Yatilifu baada ya matumizi. -

mjibu wa katiba kwa hiyo wote

okuwa na viuatilifu yakiwa
yametupwa shampa baada ya matumizi.

ya matumizi lakini kwa
kuwa wengi wao wanalima
kikimo cha mazoea suala
hilo limekuwa ni gumu
kutekelezeka. ;

Amos Lucas mkulima na
Sarah  Tomas ambaye ni
mfugaji mkoani Morogoro
wanakiri kuyatupa ovyo
makopo ya plastiki baada
ya matumizi ya viuatilifu
na kwamba wamekuwa
wakifanya hivyo kutokana na
kutokuwa na elimu ambapo
wamewaomba wadau
kuendelea kutoa elimu hiyo
zaidi kwa jamii nchini.




