Undani wa mama aliyefanikiwa

kiuchumi kwa kuokota makopo

NA WARIOBA IGOMBE

WANAZAINA Hamisl

maarufu kwa Zainabu ni

mwanamke aliyeonyesha
uthubutu, baada ya kuamua
kutokuwa tegemezi kwa kuiona
fursa ya kuckota makopo ya
chupa za plastiki kama njia sahihi
kujikwamua kiuchumi.

Mwanazaina umri wa mizka
38 ni mama wa watoto watatu
mkazi wa Mtaa wa Oilcom Kata
ya Tungi, Manispaa ya Morcgoro,
akizungumza na  mwandishi
wa makata hii, alisema allkuwa
anajihusisha na kazi ya mama iishe,
maeneo ya Masika na Msamvu,
ambayo haikumpa faida. i

Alisema akiwa mama lishe,
alikutana na baadhi ya wanaume @
g:ll‘t;.l);mwa k\¢'~.-czl:_.kuokot.';: mak“ (opo, it

ada ya kuchunguza aligundua
kazl hiyo ina fakFa‘:' kubwa' pia B
inaweza kufanywa na mwanamke,

*Mwaka 2019 nillacha kazi ya
mama lishe na kuanza kuokota
mapoko ya chuy za plastiki,
nilikuwa nikizikusanya na [
kuzipekeka kwa wakala wa chupa |
hizo kazi niliyoifanya kwa moyo |
wangu wate,”alisema.

ats wanaomfahamu
walipokuwa wakimuona anaokota
makopo mitaani, wakati alikuwa mama
lishe, walihisi amechanganyikiwa akili
lakini haikubwa kweli, baadaye watu hao
watamuelewa dhumuni lake la kuokota
makopo.

Mama huyo alisema akiwa anaendelea na
kukusanya chupa za maji, zilizokwisha tumika
aliamua kuwekeza nguzu zake zote katika
kazi hiyo kwani atiamini kuwa lpo siku atapata
mafanikio makubwa.

Alisema
kilichomsukuma
kufanya kazi hivo
ni baada ya kuona,
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za plastiki nillkutana na kijana ambaye,

chu
alim’;aénda baada ya kuona nimeamua
kufanya kazi hl‘)_:g, kwa wakati huo sikuweza
kumkubalia di pale nilipofiridhisha
kuwa siyo tapeli ndipo nilipomkubalia na
hivwo tukamua kufunga ndoa,"anasema
Mwanazaina.
Mbali na mafaniko hayo ya kupata mume,
Eia kazi hiyo imeniwezesha kupata kiwanf'(a,
usomesha watoto akiwemo mmoja wa kike
anayesoma kidato cha tano huko
mkoani Tanga,
Alisema allanza na mtaji wa sh.
100,000, lakini sasa ana zaidi ya sh.

milioni tatu lengo lake ni kurniliki
'{:"ap;a'é't’iﬂipa mgl;,ﬁi kiwanda cha kuchakata chupa hizo
hali ‘ambayo ilikuwa za plastiki, kufungua fursa kwa vijana,
ikisababisha Nikiw. ok hususan wa kike kupata ajira na kuwa
uchafunzi wa Va haokota na uhakika wa kupata kipato..
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nilikutana na mazingira ya usafi,
nina”B?f:g?i y?’vl;uo;lr? kijana ambaye, kwani kitendo cha kununua bidhaa
100,000  nifiamua ye. za plastiki i moja ya nfa ya kusafisha
kuachana  ha- kas  linipenda mazingira, ambayo vyanatuzunguka
ya kuokota mako baada ya kuona mjgiﬂnen mballmll::nali ya mitaa ndani na
nimeamua n anispaa ya MOrogoro.
chu'?:a nzz: kg:waunfa; kufanya kazi maghu hizo zlsis?gek'?wa na lgl:rko
ngira yetu yasingekuwa salama,
E‘I:,t; aeva?uiyow:#t ﬁ.,k: hiyo, kwa wakati ingechangia  kuhatarisha usalama
Kazi ambayo huo sikuweza wa viumbe hat. Mbali na chupa hizo
imeni mafanikio kumkubalia hadi kuwa na soko, lakini bade uchafuzi
malk na sasa pale i‘lilipojiridhlsha wa mazingira utokanao na chupa hizo
najivunia,”alisema upo, kwani baadhi ya watu wamekuwa
Mv{ranazaiﬁa ::‘;“'ai sn‘(yl;’ m;l:inlimia vinywaji vya chupa hizo
na a kutupa ovyo.
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%:nl:gf; y?]I;e 2{‘.’332 ll:l.lfl.l tu":d'::a na nyeusi hizo hazina soko kabisa na
mume aliyempata nga s hivyo haziokotwi na waokota makopo,
wakati akiokota tunaiomba serikali iingilie kati suala
oIt ot i e et o
Eﬂﬁ?jo!ﬁamumﬂ%g zaa“;::i"(:‘pj:syi;h“ F\ivyo uchaﬁ}:lnzl \;va mazlngra wa cQ;pa
ikaii za rangi ya kijani na nyeusi utaendetea
noyonilmehakaikall plastilkd. na kuleta athari kwa jamii,"alisema.

anayejua thamani ya

fedha na anaitafuta

kwa jacho lake.
“Nikiwa naokota

Mwanazaina alisema  hakuna
mafinikio yasiyokuwa na changamoto,
katika kazi yake hiyo inatokana na
viwanda vya kuchakata hususan wya

a

;!:d“ll(oabe{wa Mg?géjgro. lgyr;unuja bllghaa hiyo
a bel ya re na ya jumia.

Alisema kitendo cha viwanda wvya
kuchakata iki vipo viwili Manispaa va
Morogoro, hununua bidhaa hiyo kwa bei ya
rejareia badala ya jumla, ni hasara kutokana
na wao kutockuwa na sehemu ya kusemea
kero yao, wamekuwa wakiuza kwa njia hiyo.
isema chupa za iki zimekuwa
zikitapakaa kila kona ya nchi ,hususan katika
miji. mikubwa hivyo kutokana uwepo wao
serikali ,ingewatazama mawakala wote
wanaonunua chupa hizo, kwa jicho la tatu
kwani wanasaidia kutunza mazingira kwa
ujumia.

Mwanazaina alisema ana matarajio ya
kumiliki kiwanda cha kuchakata bidhaa zote
za plastiki, kutoa fursa kwa vijana kupata ajira,
ametaka wanawake kuacha tabia ya kukata

' tamaa ya kimaisha au kubweteka na badala

yake wafanye kazi halali kwa na kujituma

kwani kutawafanya  wapate
maendeleo.

“Baadhi ya kina mama
hapa Morogoroc wamekuwa
wakijihusisha na biashara
haramu, ikiwemo ya ngono,i
wanaona kufanya kazi ngumu
kama mimi hapa ni mateso
kwao, ni fikra potofu na kamwe
hawawez]  kufanikiwa hivg‘_g
wanatakiwa kujitoa kikamil
kupambana kimaisha, alisema.

Alen Charles ni mume wa
Mwanazaina, anampongeza
mkewe kwa kuon; uthubutu
kufanya kazi u}yc. ambayo
imezoeleka kufanywa na
wanaume, alisema ataendelea
kumuunga mkono kufikia ndoto
ake kumiliki kiwanda cha

chakata bidhaa za plastiki.

Charles aliwataka wanawake
wengine kuiga mfano wa mke
wake, aliyeanzia kazi ya kuokota
makopoya plastiki kwa kijihusisha
nga kazi hha'a“k bila :fl.alol‘la aibu,

nya utawafanya wawe
na maendm kiuchumi.

vinazalilsha wasomi

bila kujali kuwa kuna
ch.ar;gmoto ya ajira, ni muda
mwafaka kwa wasomi hao hasa
watoto wa kike kutoona aibu
kujiajii wao wenyewe, kwani
kuna kazi nyingi tusiyo lazima
kuokota makopo,mtu anaweza

kuuza vitumbua,mkaa na
akafanikiwa  kirmaisha,"alisema
Charies.

Lucy Kipawa ni Mwenyekiti wa
Serikali ya Mtaa wa Olicom, mhali
na kumpongeza Mwanazaina,
kuwa waka wa makopo
aliveanzia kazi ya kuokota
makopo ya plastiki, alisema kazi
ya mama huyo imesaidia kutunza
mazingira mtaani kwake.

Mwenyekiti huyo anasema
Mtaa wa Oilcom ullopo Nanenane

Kata ya Tungi Manispaa ya
Morogoro ni miongini mwa
mitaa | ka kwa utunzaji

wa mazingira na kwamba hiyo
imesababishwa na kazi nzuri
inayofanywa na Mwanasaina..
Fabian John mkazi wa
Nanenane, aliwataka wanawake
wengine kuingia mfano wa
Mwanazaina, kufan hivyo
kutawakwamua kiuchumi, na
kuondoka katika utegemezi na
kutawafanya wamiliki mall zao
wen , ikiwemo ardhi maana
watakuwa na uhakiki wa kipato.
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